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ha ya (Udhibiti Utoro na Upati/<anaji wa Chakula Elimu ya Msingi) ya Halmashauri ya Wifaya y, 
Nyang 'hwale ya Mwaka 2024 . 

SHERIA YA SERIKALI ZA Mil AA (MAMLAKA ZA WILAYA) 

SURA YA 287 

SHERIA NDOGO 
(lmetungwa chini ya kifungu cha 153) 

SHERIA NDOGO YA (UDHIBITI UTORO NA UPATIKANAJI WA CHAKULA ELIMU YA 
MSINGI) YA HALMASHAURI YA WILAYA YA NYANG'HWALE YA MWAKA 2024. 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 

Jina na mwanzo wa kutumika 
. . . 1. Sheria Ndogo ya (Udhibiti Utoro na upatikanaji wa Chakula Elimu ya Msingi) ya 

Halmashauri ya wilaya ya Nyang'hwale ya mwaka 2024 na itaanza kutumika tarehe 
itakayotangazwa katika gazeti la serikali. 

Matumizi 

2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya 
Nyang'hwale. 

Tafsiri 

3. Katika sheria hii:-

"Afisa elimu" ni mtumishi yoyote aliyekasimiwa jukumu la kusimamia elimu ya 
msingi katika Halmashauri ya wilaya ya Nyang'hwale. 
"Afisa mtendaji" ni mtendaji wa kata au wa kijiji." 
"Elimu msingi" maana yake ni Elimu ya awali mpaka kidato cha nne. 
"Halmashauri " maana yake ni Halmashauri ya wilaya ya Nyang'hwale au Kijiji 
husika kulingana na muktadha wa suala husika. 
"Mkaguzi wa shule" Ni mtumishi wa umma mwenye dhamana ya kukagua 
shule za Msingi na Sekondari. 

"Mtoro" maana yake ni mwanafunzi ambaye hajahudhuria shule kuanzia siku 
moja au zaidi katika mwaka wa masomo bila sababu za msingi. 
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"Mwalirnu" maana yake ni mtu mwenye taaluma ya ualimu anayefund isha 

katika shule za Msingi au Sekondari zi lizopo katika Halmashauri ya wilaya ya 

Nyang 'hwale. 

"Mwanafunzi" ni mtoto al iyeandikishwa shule na ambaye hajama liza el imu ya 

Msingi. 

"Mzazi" maana yake ni baba, mama au mlezi wa mwanafunzi aliyeandikishwa 

shule mwenye dhamana ya kumtunza na kumlea mwanafunzi huyo. 

"Shule" maana yake ni taasisi inayotoa elimu ya msingi katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Nyang 'hwale. 

SEHEMU YA PILI 

WAJIBU WA MZAZI NA MWANAFUNZI 

(a) Wajibu wa mzazi 

4. 1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kila mzazi atakuwa na wajibu ufuatao ; 

a) atahakikisha mtoto mwenye umri kuanzia miaka mitano anaand ikishwa na 

kuhudhuria shule kwa ajili ya elimu ya msingi hadi atakapohitimu; 

b) kuchangia chakula au fedha kwa ajili ya chakula cha mwanafunzi au 

michango mingine kwa kuzingatia makubaliano kati ya Kamati au Bod i ya 

shule na wazazi; 

c) kufuatilia mahudhurio na maendeleo ya mwanafunzi shuleni ; 

d) kuhakikisha mwanafunzi ana vifaa na sare za shule; 

e) kuhudhuria vikao vya wazazi shuleni; 

f) kutoa taarifa kuhusu kikwazo au sababu yoyote itakayomfanya 

mwanafunzi kushindwa kuhudhuria shuleni ; 

g) kutoa taarifa kwa afisa mtendaji , polisi au shuleni kuhusu vitendo vya 

ukiukwaji wa maadili au nidhamu ya mwanafunzi; 

h) kufuatilia afya ya mwanafunzi kipindi akiwa shuleni au nyumbani na; 

i) kuhakikisha mwanafunzi anakuwa na bima ya afya kwa kuzingatia sera ya 
nchi. 

2) mzazi atakayekiuka wajibu huu atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa 

sheria ndogo hii. 
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/dogo ya (Udhibiti Uforo na Upalilwnaji wa Chalwla Elimu ya Msingi) ya Halmashauri ya Wilaya Ye 

Nyang 'hwale ya Mwal<a 2024. 

(b) Wajibu wa mwanafunzi 

5. 1) Mwanafunzi atakuwa na wajibu ufuatao: 

a) kuhakikisha anahudhuria shuleni siku zote za masomo; 

b) kuhakikisha anahudhuria vipindi vyote vya masomo vinavyomuhusu na; 

c) kuhakikisha anatii sheria za shule, za nchi na miongozo mbalimbali ya 

kielimu; 

d) kushiriki katika utamaduni, sanaa na michezo mbalimbali kwa mujibu wa 

miongozo ya nchi na; 

e) kutoa taarifa kwa walimu, mzazi, polisi, afisa mtendaji au kwa mtu yeyote 

ya vitendo vya ukiukwaji wa maadili vinayofanyika shuleni . 

2) Mwanafunzi atakayekosa kuhudhuria shuleni kuanzia siku moja bila sababu 
. . . . 

ya msingi atakuwa amehesabiwa kuwa mtoro na atakuwa ametenda kosa na 

atawajibika kwa kuzingatia adhabu zilizotolewa katika Jedwali la kwanza la 

Sheria Ndogo hii. 

SEHEMU YA TATU 

WAJIBU WA MWALIMU MKUU, MKUU WA SHULE NA UKAGUZI WA ELIMU 

Wajibu wa mwalimu mkuu au mkuu wa shule 

6. 1) Mwalimu mkuu au mkuu wa shule anapaswa kuandaa taarifa ya mahudhurio 

wanafunzi ya kila mwezi na kuiwasilisha kwa afisa mtendaji wa Kijiji, Kata na 

nakala iwasilishwe Halmashauri ya Wilaya kwa ajili ya ufuatiliaji wa wanafunzi 

watoro. 

2) Mwalimu mkuu au mkuu wa shule ana wajibu wa kuhakikisha wanafunzi 

walioko hosteli wanaishi katika mazingira safi, bora na salama. 

Ukaguzi wa elimu 

7. 1) Afisa Elimu au mkaguzi wa shule anaweza kufanya ukaguzi katika shule 

yoyote ambayo ipo chini yake na kuwasilisha taarifa ya utoro wa wanafunzi kwa 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. 
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lo ya (Udhibiti Utoro na Upatikanaji wa Chakula Elimu ya Msingi) ya Halmashauri ya Wi/aya ya 

f g, Nyang'hwa/e ya Mwaka 2024. 

2) Afisa Elimu ana wajibu wa kufanya ufuatiliaji na kuhakikisha kuwa wanafunzi 

watoro wanachukuliwa hatua stahiki . 

3) Afisa Elimu ana wajibu wa kuhakikisha wanafunzi walioko hostel i wana ishi 

katika mazingira safi, bora na salama. 

SEHEMU YA NNE 

WAJIBU WA AFISA MTENDAJI, KAMATI NA DODI YA SHULE 

Wajibu wa Afisa Mtendaji 

8. 1) Afisa mtendaji wa kijiji ana wajibu wa kuwasilisha majina ya watoto wenye sifa 

za kuanza shule kwa mwalimu mkuu kabla ya kufunguliwa kwa muhula mpya wa 

masomo kwa mwaka husika. 

2) Afisa mtendaji ana wajibu wa kuhakikisha watoto wote wenye umri wa 

kuanzia miaka mitano wanandikishwa kuanza elimu ya msingi. 

3) Afisa Mtendaji wa Kijiji na Kata watahakikisha wanafunzia wote wanahudhuria 

shuleni bila kukosa. 

4) Afisa Mtendaji wa Kijiji au Kata ana wajibu wa kufungua kesi mahakamani 

dhidi ya mzazi, mlezi, mtu yeyote au mwanafunzi atakayekiuka Sheria Ndogo 

hii au sheria nyingine za nchi. Na hii, haimzuii mtu mwingine kufungua kesi ya 

aina hiyo ikiwa afisa mtendaji hajafungua kesi mahakamani. 

Wajibu wa kamati au bodi ya shule 

9. Wajibu wa kamati au Bodi ya shule utakuwa kama ifuatavyo:-

1) Kuhakikisha kuwa wanafunzi wote walioandikishwa shuleni wanahudhuria 

hadi watakapomaliza Elimu ya Msingi. 

2) Kuhakikisha kuwa walimu wote wanazingatia ratiba ya shule. 

3) Kuhakikisha kuwa wanafunzi wanakula chakula shuleni. 

4) Kuhakikisha wanafunzi walioko hosteli wanaishi katika mazingira safi na bora . 
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Udhibiti Utoro na Upatikanaji wa Chakula Elimu ya Msingi) ya Hatmashauri ya Wilaya ya ogoY 

Nyang'hwale ya Mwaka 2024 . 

SEHEMU YA TANO 
MAKOSA KWA MWALIMU NA ADHABU KWA UJUMLA 

Makosa kwa mwalimu 
1 O. ltakuwa kosa kwa mwalimu; 

1) Kumtumikisha Mwanafunzi kazi yoyote ambayo haiko katika mpango wa kazi 
za shule ambayo haijaidhinishwa na kamati au bodi ya shule . 

2) Kutoa adhabu zilizokatazwa chini ya Sheria yoyote, Kanuni , Amri na 
miongozo ya nchi. 

3) Kumsimamisha kuhudhuria shule mwanafunzi kwa kosa ambalo kimsing i 
halikusababishwa na mwanafunzi bali mzazi wake au mtu mwingine. 

4) Kumfanyia mwanafunzi vitendo ambavyo viko kinyume na maadili ya kazi ya 
ualimu. 

Adhabu kwa ujumla 
11 . 1) Mtu yeyote atakayekuwa na mahusiano ya mapenzi na mwanafunzi atakuwa 

ametenda kosa, akipatikana na hatia adhabu itatolewa kwa mujibu wa Sheria za 
nchi. 

3) Mwanafunzi akitenda kosa na kupatikana na hatia ataadhibiwa kwa mujibu 
wa Sheria za shule, Sheria Ndogo hii, Sheria ya Elimu Sura 353 pamoja na 
kanuni na miongozo yake, Sheria ya Mtoto, Sura 13 au Sheria nyingine 
yoyote inayohusika. 

4) Mtu yeyote atakaye mtorosha mwanafunzi shule kwa lengo lolote atakua 
ametenda kosa. 

5) Mzazi au mlezi atakayeshindwa kumuandikisha mtoto shule kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia kwa 
kosa la kwanza atahukumiwa kulipa faini isiyopungua shilingi elfu thelathini 
na isiyozidi elfu hamsini, na kwa kosa la pili faini isiyopungua shilingi elfu 
hamsini na isiyozidi laki moja au kifungo cha miezi sita au vyote kwa 
pamoja. 

6) Mzazi au mlezi atakayesababisha mwanafunzi kushindwa kuhudhuria 
shuleni atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atalipa faini 
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isiyopungua shilingi elfu ehelathlni na isiyozidi elfu hamsini au kifungo cha 

miezi sita au vyote kwa pamoja . 

7) Mzazi au mlezi atakayekiuka makubaliano ya kikao cha wazazi atakuwa 

ametenda kosa na akipatikana na hatia atalipa faini isiyopungua Shilingi 

elfu thelathini na isiyozidi elfu hamsini au kifungo cha miezi sita au vyote 

kwa pamoja . 



aogo ya (Udhibiti Utoro na Upatikanaji wa Chakula Elimu ya Msingi) ya Ha/mashauri ya Wilaya y 

Nyang'hwale ya Mwaka 2024. 

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Nyang'hwale imewekwa kwenye Sheria Ndogo hii 

kwa kufuatia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri 

ya Wilaya ya Nyang'hwale uliofanyika tarehe ........ .. .. . mwezi .. .. ..... .. Mwaka ........ .. .. 

na kushuhudiwa Nembo hiyo ikiwekwa mbele ya :-

NAKUBALI, 

Dodoma. 

TAREHE ... ...... .. ... . ... ... ... ... . 

HUSNA TONI 

Mkurugenzi Mtendaji (W) 

Halmashauri ya Wilaya ya Nyang'hwale 

... ... .... . .. .. ... .... . . .... ... 

JOHNISSACKJOHN 

Mwenyekiti wa Halmashauri 

Halmashauri ya Wilaya ya Nyang'hwale 

MOHAMED OMARY MCHENGERWA (Mb) 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa. 
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